ถาม-ตอบ 108 ปัญหาเกี่ยวกับเพชร พลอย
February 25, 2020, 04:44:28 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: SMF - Just Installed!

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: สอบถามเพื่อการตัดสินใจ  (Read 6219 times)
Administrator
Newbie

View Profile Email
« on: June 23, 2008, 01:59:40 PM »

สวัสดีค่ะ

ดิฉันมีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับเพชรดังนี้

ถ้าเพชร Colour G และ Clarity เป็น VVS1 ประมาณ 0.33 cts ราคาประมาณ 44,200 บาท (เป็นเพชรจากเบลเยี่ยม)

ไม่ทราบว่าจากรายละเอียดที่ระบุนี้ ราคาแพงหรือเปล่าค่ะ ถ้าแพงราคาของเพชรตามลักษณะที่ระบุควรจะอยู่ที่เท่าไร
ขอบคุณค่ะ
Diamond Master
Guest
« Reply #1 on: June 23, 2008, 05:32:47 PM »

คุณ nui ครับ ข้อมูลน้อยไปหน่อยครับ ไม่ทราบว่าเพชรเม็ดนี้ มีเซอร์หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี ขอแนะนำให้เลือกเพชรที่มีเซอร์ดีกว่าครับ เพชรขนาด 30 ตังค์ขึ้นไป เดี๋ยวนี้หามีเซอร์ไม่ยากครับ และถ้าจะให้ดีควรมีรายละเอียดเรื่องคุณภาพการเจียรไน สัดส่วนต่างๆและฟลูออเรสเซนด้วยครับ การประเมินราคาถึงจะทำได้แม่นยำขึ้น

ถ้าเพชรเม็ดนี้มีเซอร์ และไม่มีฟลูออเรสเซน หรือมีอ่อนๆ เจียรไนเกรด 2 very good (HRD) หรือ 3 Very Good (GIA, IGI) ขึ้นไป ราคาเม็ดนี้อยู่ที่ 33000-36000 ครับ ราคานี้ถ้าเฉพาะตัวเพชรไม่รวมตัวเรือน ก็ต้องบอกว่า แพงมากครับ แต่ถ้ารวมเรือนด้วย คงต้องขอรายละเอียดตัวเรือนด้วยครับ ว่ามีเพชรบ่ารึป่าว น้ำหนักทองเท่าไหร่ (^_^)
Administrator
Newbie

View Profile Email
« Reply #2 on: June 24, 2008, 09:25:10 AM »

ขอบคุณค่ะที่ตอบคำถาม
ราคาแหวนดังกล่าวรวมตัวเรือนด้วย (ทองคำขาว) แต่ไม่ทราบน้ำหนัก ส่วนใบเซอร์เป็นเซอร์ที่ออกจากทางร้าน แต่ทางร้านบอกว่าถ้าต้องการได้ใบเซอร์ของสถาบัน เช่น  HRD, GIA, IGI ก็ต้องเพิ่มเงินค่าใบเซอร์
ไม่ทราบว่าจากข้อมูล (อาจไม่ละเอียดเท่าไร) ดังกล่าวนี้ คิดว่าน่าจะซื้อได้หรือป่าวค่ะ เพราะวันเสาร์นี้ดิฉันต้องตัดสินใจแล้วค่ะ
ขอบคุณค่ะ
Diamond Master
Guest
« Reply #3 on: July 31, 2008, 12:48:22 PM »

ถ้าเป็นราคาที่รวมตัวเรือนด้วย ถือว่าราคาพอใช้ได้ครับ ไม่ถึงกับแพง (กรณีที่เป็น G/VVS1 จริงนะครับ) แต่ในกรณีที่ไม่มีเซอร์จะทราบได้อย่างไรครับว่าเป็น G/VVS1 จริง ถ้าจริงๆแล้วเป็นแค่ H/VVS2 ล่ะครับ การตรวจสอบ ประเมินคุณภาพเพชร ถ้าไม่ใช่ผู้ที่เชี่ยวชาญจริงๆ และมีอุปกรณ์ครบถ้วน โอกาสผิดพลาดมีสูงมากครับ สีผิดหนึ่งขั้น หรือความสะอาดผิดหนึ่งขั้น ราคาก็ต่างกันหลายพันแล้วครับ ยิ่งถ้าเป็นเพชรเม็ดใหญ่ๆ ราคาอาจต่างกันหลายหมื่น ผมยังพลาดคิดว่าเป็น F แต่จริงๆแล้วเป็น G ออกบ่อยเลยครับ หลังๆเลยซื้อแต่เพชรมีเซอร์ สบายใจกว่าเยอะครับ (^_^)
Pages: [1]
  Print  

Jump to: