ถาม-ตอบ 108 ปัญหาเกี่ยวกับเพชร พลอย
April 19, 2019, 01:56:18 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: SMF - Just Installed!

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ขอสอบถามเรื่อง SHAPE AND CUT ค่ะ  (Read 9099 times)
joyasung
Newbie
*

View Profile Email
« on: September 15, 2008, 11:21:23 AM »

ขอสอบถามเรื่อง SHAPE AND CUT ค่ะ  ว่า มีความสำคัญอย่างไร ต่อการดูเพชรเม็ดนั้นๆ

แล้ว มีกี่แบบ แบบไหนที่ดีที่สุดคะ

ถ้าเพชรมี SHAPE AND CUT เป็น ROUND BRILLIANT  

IGI  ให้ Comment  เป็น "IDEAL CUT  ROUND BRILLIANT "

ถือว่าเป็นคุณสมบัติที่ดีไหมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

จอย
Diamond Master
Guest
« Reply #1 on: September 15, 2008, 11:49:44 AM »

SHAPE and CUT หมายถึง รูปทรง และเหลี่ยมเจียรไนครับ เช่น เพชรทรงกลมเหลี่ยมเกสรทั่วๆไป (Round Brilliant) หรือ เพชรทรงหัวใจ (Heart shape) ทรงหยดน้ำ (Pear shape) รายละเอียดส่วนนี้คงไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับคุณภาพเพชรครับ แค่ระบุว่าเพชรเป็นรูปทรงใด และมีเหลี่ยมเจียรไนแบบไหน ซึ่งถ้าเป็นทรงกลม เกือบทั้งหมดก็จะเป็น เหลี่ยมเกสร (Brilliant) อยู่แล้วครับ อาจมีพวกเหลี่ยมแปลกๆที่บางบริษัทคิดค้นขึ้นเอง เช่น เหลี่ยม 80 กว่าเหลี่ยมของ LEO หรือ เหลี่ยม SolaSfera ถ้าเป็นเหลี่ยมพวกนี้ จะระบุในเซอร์ว่า "Modified round brilliant" หมายถึงเหลี่ยมเกสรแบบดัดแปลง ไม่ใช่เหลี่ยมมาตรฐานครับ เรื่องทรงของเพชร คงแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนครับ แต่โดยปกติเพชรทรงกลมจะได้รับความนิยมสูงสุดและมีราคาสูงสุด

กรณีที่มี comment ว่าเป็น IDEAL CUT ROUND BRILLIANT ถือว่าดีครับ เพราะนั่นหมายความว่าเพชรเม็ดนั้นๆ มีสัดส่วน ความสมมาตร ที่เหมาะสมตามทฤษฎี หรือที่เรียกว่า เหลี่ยมอุดมคติ และน่าจะทำให้เพชรเม็ดนั้นมีไฟ (Fire), การสะท้อนแสง (light return), การเปล่งประกาย (Brilliancy) และ ความระยิบระยับ (scintillation) ที่ดีมากครับ (^_^)
Pages: [1]
  Print  

Jump to: