ถาม-ตอบ 108 ปัญหาเกี่ยวกับเพชร พลอย
April 21, 2019, 08:00:42 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: SMF - Just Installed!

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: แนะนำตัวเองครับ  (Read 20392 times)
Diamond Master
Guest
« on: March 06, 2008, 03:11:08 PM »

ฟอรั่มนี้ทาง แกรนด์เด เปิดขึ้นมาเพื่อให้ทุกท่านได้มีโอกาสสอบถามข้อสงสัยต่างๆ เกี่ยวกับเพชร แหวนเพชร ไม่ว่าจะถามเรื่องราคา ว่าถูกหรือแพงมั้ย ถามเรื่องคุณภาพเพชรว่าเจียรไนสวยรึป่าว หรือเรื่องอะไรก็ได้ครับ ที่เกี่ยวกับเพชร เพชรที่นำมาถามอาจเป็นเพชรจากร้านอื่นหรือจากที่ไหนก็ได้ครับ ผมจะตอบคำถามให้อย่างเป็นกลางที่สุดครับ

แนะนำตัวเองนิดนึงนะครับ ผมชื่อ กมล นิลรัตนกุล มีชื่อเล่นว่า โม่ครับ (คนซ้ายในรูป) ในบอร์ดนี้ผมจะแทนตัวเองว่า "Diamond Master" นะครับ ปัจจุบัน (2010) อายุ 35 ปี แต่งงานมาแล้ว 3 ปี มีลูกชายหนึ่งคน ชื่อ น้องเซน

ครอบครัวทำธุรกิจด้านอัญมณีมาตั้งแต่รุ่นอากงครับ ส่วนตัวผมจบหลักสูตร Diamond Grading และ Gem Identification จาก AIGS (Asian Institue of Gemological Science) ก็หวังว่าประสบการณ์และความรู้ที่ผมมีจะเป็นประโยชน์ต่อทุกคนนะครับ    :D
roseoak
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #1 on: February 09, 2011, 03:24:33 PM »

ทั้งหล่อทั้งสวยเลยนะคะ..อาจารย์คะ.. Grin
Guest
« Reply #2 on: February 10, 2011, 10:14:03 AM »

ขอบคุณครับ เขินจัง  Cheesy
Jeans
Newbie
*

View Profile
« Reply #3 on: February 11, 2011, 01:44:26 AM »

สวัสดีค่ะ น้องจีนส์ค่ะ น้องขอสอบถามเกี่ยวกับแหวนเพชรนะคะ คือสามีของน้องจีนส์ซื้อแหวนเพชรมาเป็นของขวัญครบรอบแต่งงาน ด้านในสลักไว้ว่า18K เป็นเพชรแถวเรียง 15 เม็ด (Round Brilliant) แต่ยังไม่ได้รับใบเซอร์ มาจากทางร้านก็เลยไม่มีรายละเอียด(เป็นร้านของเพื่อนรุ่นพี่ของสามีค่ะ) ราคา19,000บาทค่ะ 18K คืออะไรคะ Huh
Guest
« Reply #4 on: February 11, 2011, 09:55:48 AM »

โดยปกติแล้ว เพชรที่ขนาดเล็กกว่า 20 ตังค์ จะไม่มีใบเซอร์นะครับ นานๆถึงจะเห็นที เพราะไม่คุ้มที่จะออกใบเซอร์ (ใบเซอร์อาจแพงกว่าเพชรอีกครับ) สำหรับ 18K หมายถึง ทอง 18 Karat หรือ ทอง 75% ครับ  Smiley
Jeans
Newbie
*

« Reply #5 on: February 11, 2011, 11:41:49 AM »

ขอบคุณค่ะที่ให้ความรู้ พี่เขาก็โทรมาบอกว่าจะมีใบรับประกันให้ค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
Jeans
Newbie
*

« Reply #6 on: February 12, 2011, 04:39:16 PM »

รบกวนอีกนิดค่ะ ความจริงแล้วน้องจีนส์ชอบแหวนเกลี้ยงนะคะไม่ได้ชอบแหวนเพชร (ตรงเกินไปป่าวเนี่ยบอกพ่อค้าเพชรแบบนี้ ฮ่า ๆ )เวลาใส่แล้วมันดูอลังการอ่ะ(มันดูโอเวอร์มาก  ๆๆๆๆๆ น้องจีนส์ไม่ชอบแต่งตัวค่ะอีกประการก็คือน้องจีนส์เป็นมัคคุเทศก์คงใส่แหวนเพชรลุยงานม่ายยยยหวายย) น้องมีแหวนเกลี้ยงอยู่หลายวงพูดง่าย ๆ ว่าที่ยังไม่มีคือ Platinum กับ Pink Gold(อันนี้เพิ่งจะเห็นในเว็บพี่แต่ดูเหมือนสีจะคล้าย ๆ กับที่ลูกค้ารัสเซียชอบใส่ ) เท่านั้นค่ะส่วนวงที่เพิ่งได้มาก็ที่ถามข้อมูลกับพี่ Diamond Master ไปค่ะ พี่เค้าเข้าใจผิด แต่น้องจีนส์เห็นในแคตตาล็อก GR1011 ก็น่าสนใจค่ะ แล้วก็อีกวง R-W-0078 วงนี้น่าสนใจกว่าเพราะเป็น Platinum ราคาเท่าไหร่คะ  วัดขนาดจากแหวนวงที่ใส่ติดนิ้วอยู่เส้นผ่านศูนย์กลาง 16mm. กว้าง 5 mm. อีกนิดนะคะ สรุปแล้วก็คือว่า 18 K ก็คือทองคำปรกติธรรมดาที่มีส่วนผสมของอื่นรวมอยู่ด้วยจึงทำให้เป็นสีขาว และอาจชุบ palladium ใช่ใหมคะ  รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
Guest
« Reply #7 on: February 22, 2011, 10:44:30 AM »

ครับ คุณจีนส์ ผมเห็นหลายๆคน ไม่ชอบใส่แหวนเพชร ก็ไม่แปลกอะไรครับ ผมคนขาย ยังไม่ชอบใส่แหวนทุกประเภทเลยครับ รู้สึกอึดอัด ไม่รู้สิครับ  Grin

แหวนรหัส 0078 เคยทำเป็น White Gold ครับ สามารถสั่งทำเป็น Platinum ได้ ราคาประมาณ 23000-24000 บาทได้ครับ (แพลทินัมประมาณ 6 กรัม แหวนขนาดเท่าๆกัน แหวนแพลทินัมจะหนักกว่าแหวน White Gold พอสมควร เพราะหนาแน่นกว่ามากครับ) จากขนาดแหวนที่คุณจีนส์วัดมา ผมคำนวณหาเส้นรอบวงแล้ว แหวนเป็นขนาด 50 มม. ครับ ถ้าอยากได้หน้ากว้าง 5 มม เท่าแหวนวงเดิม น้ำหนักตัวเรือนก็จะมากกว่านี้นะครับ เพราะแหวนแบบ 0078 หน้ากว้างแค่ประมาณ 3 มม ครับ

คุณจีนส์ เข้าใจถูกต้องแล้วครับ 18K white gold ก็คือทอง 75% ผสมโลหะสีเงินอื่นๆ เพื่อให้สีออกขาว แต่จะไม่ขาวสนิท จะออกนวลๆ จึงต้องชุบขาวอีกีด้วย Palladium หรือ Rodium ส่วนแพลทินัม นั้น สีจะขาวธรรมชาติ ไม่ต้องชุบครับ

ว่าแต่คุณจีนส์เป็นมัคคุเทศก์ พาเที่ยวแถวๆไหน เหรอครับ เผื่ออีกหน่อยจะได้ขอคำแนะนำ ชอบเที่ยวน่ะครับ  Smiley
Jeans
Newbie
*

« Reply #8 on: February 27, 2011, 12:31:23 PM »

ขอบคุณมากค่ะ ถ้าเป็นขนาด 3mm ราคาประมาณ 24000 นะคะ สงสัยคงจะเป็นช่วงใกล้ ๆ วันเกิด สลักชื่อได้ใช่ใหมคะเพราะถ้า 3mm น้องจีนส์ว่ามันแคบ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะถ้าราคาเกินสามเดี๋ยวอด กำลังจะออกรถตู้อีกคันด้วยค่ะ

น้องจีนส์พาเที่ยวไทยไม่ไปไม่รู้ค่ะ ตอนนี้เป็นไกด์ให้กับบริษัทนำเที่ยวของฮอลแลนด์ค่ะ แอบเป็นฟรีแลนซ์ด้วย อยู่กับบริษัทรถตู้นำเที่ยวแล้วก็ทำทัวร์เองด้วยไปกัมพูชา ปลายปีนี้ก็จะเปิดพากัมพูชาเที่ยวไทยค่ะ ข้อมูลก็น้อง ๆ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยเพราะว่าชอบเที่ยวเหมือนกันค่ะ ฮ่า ๆ ถ้าคุยเรื่องเที่ยวคุยได้เป็นวัน ๆ เลยค่ะ แต่ตอนนี้อยู่ที่ตราดค่ะ เกาะช้าง เกาะกูด(สวย เพราะยังเป็นธรรมชาติอยู่ คิดว่าพี่ Diamond Master น่าจะมาเยี่ยมเยียนแล้วเพราะเราอยู่ไม่ไกลกรุงเทพ)  อีก23จังหวัดที่ยังไม่ได้ไป (รวมถึงสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ด้วย ฮ่า ๆ) ส่วนใหญ่ที่พาเที่ยวก็จะเป็นลูกค้าฝรั่งคนไทยน้อยค่ะเพราะคนไทยเที่ยวไม่เป็นไม่มีการวางแผน ล่าสุดตรุษจีนค่ะพาครอบครัวไปปิดทองเก้าวัด Happy มาก ๆ ค่ะ ถ้าพี่ Diamond Master ต้องการสอบถามข้อมูลเรื่องการท่องเที่ยวได้ตลอดเวลาเลยค่ะ ยินดีเสมอนะคะ และเราก็ยังมีบริการรถตู้นำเที่ยวด้วยค่ะถ้าพี่ไม่อยากขับรถเองนะคะเพราะคนขับรถที่บริษัทส่วนใหญ่เราจะคัดคนขับที่ชำนาญเส้นทางนั้น ๆ ค่ะอย่างเช่นเวลาที่ปายก็จะมีทีมที่เขาขึ้นและชำนาญเส้นทางนั้น ๆ ไปอีสานก็จะเป็นอีกชุดหนึ่ง ตอนที่เรียนจบไปเที่ยวตั้งแต่26ตุลาคม2004 กลับถึงบ้าน 6 กุมภา 2005 ฮ่า ๆ เหลือตังค์กลับบ้าน 8000 หมดตัวเลย เมื่อ5 ปีก่อน
Guest
« Reply #9 on: February 28, 2011, 12:03:05 PM »

คุณจีนส์ครับ สลักชื่อได้ ไม่มีปัญหา แต่ราคาช่วงที่สั่งทำ อาจมีการเปลี่ยนแปลงนะครับ เพราะตอนนี้ราคา แพลทินัม เริ่มขยับขึ้นพอสมควร

เคยไปเที่ยวเกาะกูด มาแล้ว สองครั้ง สวย น้ำใส เสียดายที่บนเกาะ ไม่มีปะการังให้ดู เป็นคนชอบเที่ยวเกาะ ตระเวณเที่ยวเกาะมานับเป็นสิบเกาะได้มั้งครับ หลังๆ พอมีลูกแล้ว ไม่ค่อยได้มีโอกาสไปไหน ถ้ามีโอกาส อาจได้รบกวนคุณจีนส์นะครับ  Smiley
pongnengnaja
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #10 on: March 08, 2012, 05:36:56 PM »

สมาชิกใหม่ครับต่อไปอาจขอความรู้เรื่อง เพชร หน่อยครับ

Guest
« Reply #11 on: March 08, 2012, 06:36:31 PM »

ยินดีต้อนรับครับ Smiley
Pages: [1]
  Print  

Jump to: