ถาม-ตอบ 108 ปัญหาเกี่ยวกับเพชร พลอย
August 23, 2019, 09:07:44 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: SMF - Just Installed!

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: เซอร์ สถาบันไหน ดีสุดคะ?  (Read 6829 times)
Administrator
Newbie

View Profile Email
« on: March 08, 2008, 12:34:37 PM »

จากที่ตระเวนดูเพชรมาหลายที่ เห็นมีเซอร์ หลายสถาบันมากค่ะ  GIA, HRD, HKD ฯลฯ เลยสงสัยว่า เซอร์ไหนดีสุดคะ ?
Diamond Master
Guest
« Reply #1 on: March 26, 2008, 11:48:42 PM »

เซอร์สถาบันไหนดีสุดอันนี้ตอบยากครับ ตามความเห็นผม เซอร์สถาบันที่มีชื่อเสียง เชื่อถือได้ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าจะเป็น GIA, HRD, IGI, AGS (ของอเมริกา), AIGS, GIT (จุฬา ของไทย), ฯลฯ เพราะห้องแลบของสถาบันเหล่านี้ มีมาตรฐานการตรวจสอบและจัดคุณภาพเพชรที่เชื่อถือได้ครับ เซอร์ GIA, HRD, IGI จะมีภาษีดีกว่า เพราะชื่อเสียงดังกว่า คนรู้จักกันเยอะครับ ส่วนเซอร์ของ GIT ถ้าออกนอกเมืองไทย คงแทบไม่มีคนรู้จัก

โดยปกติแล้ว เพชรที่มีเซอร์ของ GIA มักจะแพงกว่าเพชรที่มีเซอร์ของ HRD, IGI เล็กน้อยครับ ทั้งนี้เข้าใจว่าเป็นเพราะ ค่าออกเซอร์ที่แพงกว่า และต้องรอนานกว่าครับ ได้ยินว่า สองสามเดือนทีเดียว ทำให้พ่อค้าเพชรมีต้นทุนในการเก็บสต็อคเพิ่มขึ้น
« Last Edit: December 11, 2014, 02:14:46 PM by Diamond Master » Logged
Pages: [1]
  Print  

Jump to: