ถาม-ตอบ 108 ปัญหาเกี่ยวกับเพชร พลอย
August 23, 2019, 09:07:19 PM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News: SMF - Just Installed!

Home   Help Search Login Register  
Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ถามเรื่องเพชรอ่ะค่ะ  (Read 5334 times)
Administrator
Newbie

View Profile Email
« on: April 18, 2008, 08:12:23 AM »

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเพชรอ่ะค่ะว่าทำไมเพชรบางเม็ดถึงสารมารถสว่างใน black light แต่บางเม็ดกลับไม่สว่างใน black light ล่ะค่ะ

แล้วหากจะเลือกเพชรสักเม็ดควรที่จะเลือกที่สว่างใน black light หรือไม่สว่างค่ะ...
Diamond Master
Guest
« Reply #1 on: May 17, 2008, 10:25:41 PM »

การเรืองแสงภายใต้ black light หรือเรียกว่า ฟลูออเรสเซน (Fluorescence) คือการเรืองแสงของเพชรภายใต้แสง ultraviolet (UV รังสีเหนือม่วง) เพชรบางเม็ดจะเรืองแสงภายใต้ UV ซึ่งโดยมากจะเรืองแสงเป็นสีฟ้าครับ เพชรที่มีการเรืองแสง ถ้าเป็นเพชรเม็ดเล็กจะทำให้เพชรดูขาวขึ้นกว่าความเป็นจริงครับ แต่ถ้าในเพชรเม็ดใหญ่ แม้สีจะขาวขึ้น แต่เพชรจะดูหมองและเป็นฝ้าครับ (ในกรณีที่เรืองแสงมาก ตั้งแต่ medium-strong) โดยสรุปแล้วถ้าเป็นเพชรเม็ดเล็ก 1-10 ตังค์ การเรืองแสงไม่มีผลอะไรเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าเป็นเม็ดใหญ่หน่อย 20 ตังค์ขึ้นไป ไม่เรืองแสง หรือเรืองแสงอ่อนๆ (slight, faint) จะดีกว่าครับ ถ้าเรืองแสง mediun หรือ strong เพชรจะดูหมอง และราคาขายจะมีส่วนลดมากกว่าปกติครับ :D
Pages: [1]
  Print  

Jump to: